หน้าแรก ฤกษ์พรหมประสิทธิ์ วิธีการแก้ไขดวง / อธิฐานพิเศษ เว็บบอร์ด ห้องสนทนา แผนที่สอนพระกรรมฐาน

หน้าแรกเข้าระบบสมัครสมาชิก
ไปที่ :
หน้า : 1 
กระทู้ที่ 4676กระทู้ถูกล็อก
  คะแนนความน่าสนใจ    
Nang
หมื่น

4 ข้อความ
โมทนา
ให้ : 0
ได้รับ : 28
บรรจุ หรือ สลัก ชื่อ - นามสกุล ไว้ใต้ฐานพระ สมควรหรือไม่
ถวายพระพุทธรูป แล้วบรรจุ หรือ สลัก ชื่อ - นามสกุล ไว้ใต้ฐานพระ สมควรหรือไม่

เคยมีคนบอกว่า "สลักชื่อของตัวเองเป็นอนุสรณ์ไว้ใต้ฐานพระ รับรองได้เลยว่าจะหาคนเชิดชูบูชาพระพุทธรูปองค์นั้นยาก ทั้งที่ความรู้สึกที่ว่าพระพุทธรูปองค์นั้นเป็นพระสำคัญ" จริงหรือไม่
17.05.2008 23:34 (39168)
รัตนวโย
ขุน

2467 ข้อความ
โมทนา
ให้ : 23127
ได้รับ : 40266
Re: บรรจุ หรือ สลัก ชื่อ - นามสกุล ไว้ใต้ฐานพระ สมควรหรือไม่
การที่เราเกระทำความดี จะเป็นความดีแบบไหนก็ตาม ก็คือ ความดี เมือ่เราระลึกนกถึงความดี เราก็สุขในความดีนั้น การถวายพระพุทธรูปในที่นี้ มันเต็มด้วยอนุสติมากมาย
อย่างน้อย (เอาอย่างน้อยนะครับ)" พุทธานุสสติ " การระลึกนึกถึงความดี ของพระพุทธเจ้า มหาอนิสงค์ ในฐานะผู้มอบเมือ่ไรก็ตามที่เรานึกถึง ว่าเราได้ถวายเราก็ได้บุญใน "จาคานุสสติ" ด้วยคือระลึกนึกถึงบุญที่ได้ทำ คราวนี้เมื่อคนอื่นที่มากราบไหว้บูชา เห็น ชื่อ - นามสกุล ที่ฐานพระ หากเขาละเอียดพอ เขาก็จะโมทนาบุญกับเราด้วยความเข้าใจด้วยความปิติยินดีในบุญนั้น ก็เหมือนเขาได้บุญถวายพระพุทธรูปไปเขาก็ได้ด้วย 90 เปอร์เซนต์.......
เมื่อคนอื่นมากราบไหว้ เราก็ได้เขาก็ได้ได้บุญ กันทุกคน มันจึงเป็นเรื่องน่าสาธุ โมทนาบุญ เราถวายพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้สงเคราะห์เราเพียงผู้เดียว
ท่านสงเคราะห์ทุกคนทุกท่าน ที่กราบไหว้บูชาเคารพใน"พุทธานุสสติ" สาธุ.......
แก้ไข โดย รัตนวโย เมื่อ 18.05.2008 08:25
18.05.2008 07:33 (39175)
อังคาร
หมื่น

46 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 0
ได้รับ : 314
Re: บรรจุ หรือ สลัก ชื่อ - นามสกุล ไว้ใต้ฐานพระ สมควรหรือไม่
การสร้างพระพุทธรูปถวายเป็นพุทธบูชา ผมแนะนำ ๒ วิธี คือ อย่างแรก เขียนชื่อในแผ่นทองแล้วหลอมลงไปเป็นองค์พระ หรืออย่างที่ ๒ คือ ทำภายในองค์พระให้บรรจุสิ่งของได้  แล้วเขียนชื่อลงบนแผ่นทองบรรจุลงไว้ในนั้น

การสลักชื่อไม่แนะนำเลย รวมทั้งสิ่งปลูกสร้างอื่นๆ ด้วย เพราะเป็นห่วงว่าผู้ทำจะวางจิตวางใจไม่ถูก ให้ทานแล้วไม่สละละวาง ยึดติดว่านี่ของเรา นั่นของเรา ถวายประตูบานหนึ่ง หน้าต่างบานหนึ่ง ถ้าไม่มีชื่อติดไว้เราก็คิดว่าเราได้ร่วมสร้างศลาหลังนี้ กุฏิหลังนี้ แต่พอมีชื่อติดอยู่ที่บานประตูบานหน้าต่าง จิตเริ่มคิดแล้วว่าประตูนี้เป็นของเรา หน้าต่างนี้เป็นของเรา เราเป็นเจ้าของ เราเป็นคนออกทรัพย์ เป็นการระลึกถึงบุญที่ผิดวิธี มีโอกาสสูงที่ตายไปแล้วจะต้องมาเป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์เพราะจิตมันยึดติดอยู่
19.05.2008 10:15 (39285)
ต้อม ปืนลั่น
หมื่น

486 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 2797
ได้รับ : 9599
จิงด้วยคับ ลุง.ศ ผมว่าการสลักชื่อนี่ไม่ว่าจะสร้างพระประธาน ซุ้มประตู เทพื้นรอบโบสถ สร้างศาลา  เปนอนุสสติที่ดีเลยล่ะคับ เพราะเวลาเราไปวัดรึว่าสถานที่ๆเราได้มีส่วนร่วมในการสืบทอดพระพุทธศาสนา เวลาเห็นชื่อตัวเองรึว่าครอบครัวเราก็แอบภูมิใจ อารมณ์จะเบิกบานแจ่มใสขึ้นมา อารมณ์ฟุ้งมันหายทันที ปิติเข้ามาแทนที่ ผมว่ามันสุดยอดจิงๆนะคับ ผมเคยลองถามมาหลายคนแล้ว ว่าทำไมต้องมีการใส่ชื่อหรือสลักชื่อไว้ด้วย ทุกคนส่วนใหญ่จะบอกว่ามันเปนความภูมิใจ ไม่ได้จะโชวออฟใครหรอก เพราะคนที่เห็นชื่อเค้าก็ไม่อยากรุ้อยุ่แล้วว่านาย.ก นาย ข.นี่มันหน้าตายังใง แต่เค้าปลื้มใจต่างหากที่เห็นว่า นาย.ก นาย. ข นี่ได้มีส่วนร่วม ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยคับ
19.05.2008 13:14 (39319)
วี
ขุน

92 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 368
ได้รับ : 530
สำหรับความคิดผมนะครับ ถ้าสลักตรงฐานก็ไม่เป็นไรหรอกครับ  แต่ว่า จะสลักหรือไม่สลักก็เป็นกุศลเหมือนกัน  ตอนที่ผมสร้างพระถวาย ผมใช้เขียนชื่อบนผืนผ้า ไว้ใต้ฐานพระเลยครับ
19.05.2008 19:39 (39341)
เจ่อหร๊าด
ขุน

637 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 25707
ได้รับ : 5722
อนุโมทนาบุญกุศลทั้งหมดทั้งปวงของทุกๆท่าน ทุกสิ่งทุกอย่างด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
26.05.2008 14:19 (39974)
กระทู้ถูกล็อก
หน้า : 1 
ไปที่ :

ค้นหา

พจนานุกรม
eXTReMe Tracker
Page generated in 0.437221 seconds.