หน้าแรก ฤกษ์พรหมประสิทธิ์ วิธีการแก้ไขดวง / อธิฐานพิเศษ เว็บบอร์ด ห้องสนทนา แผนที่สอนพระกรรมฐาน

หน้าแรกเข้าระบบสมัครสมาชิก
ไปที่ :
หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 >> 
กระทู้ที่ 5200
  คะแนนความน่าสนใจ    คะแนน คะแนน 4.29คะแนน 4.29คะแนน 4.29คะแนน 4.29คะแนน 4.29
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 333
ได้รับ : 4595
ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังที่บ้าน ได้ผล 100 % และร่วมเล่าประสบการณ์กันครับ
.......หลวงพ่อบอกว่าใครที่ยังไม่ทรงความดี ยังไม่นับเป็นศิษย์ ถ้ามีความดีนิดหน่อยก็ยังถือว่าเป็นปลายแถว ใครทรงความดีมาก จึงถือเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิด แม้ว่าจะไม่เคยเจอหลวงพ่อก็ตาม ไม่ได้ถือตามความใกล้ชิดสนิทสนม เป็นสำคัญ........ เราจะช้าอยู่ทำไม........ ลุยเลยครับ ไม่ต้องเก้ ๆ กัง ๆ ไม่ต้องดูถูกตนเอง  ไม่ต้องรีรออะไรอีก ขอเพียงเรามีความดี ทรงความดี เท่านั้น .......... ความดีที่หลวงพ่อพูดถึงคือ มโนมยิทธิ ญาณ อภิญญา สมาบัติ นั่นเองครับ และที่บอกว่า ขอให้ลูกรักษาความดี ดุจเกลือรักษาความเค็มนั่นก็คือ รักษามโนมยิทธิ ญาณ อภิญญา สมาบัติ นั่นเหละครับ  เมื่อนั้นหลวงพ่อก็จะอยู่ด้วย ช่วยลูกทุกประการ
แก้ไข โดย อุดมเกียรติ เมื่อ 20.08.2008 09:53
07.07.2008 13:49 (44422)
chum
หมื่น

72 ข้อความ
โมทนา
ให้ : 451
ได้รับ : 748
Re: ใครจะเป็นลูกหลานหลวงพ่อมายืนแถวหน้าครับ
โมทนาบุญอย่างยิ่งครับ
07.07.2008 13:51 (44423)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
Re: ใครจะเป็นลูกหลานหลวงพ่อมายืนแถวหน้าครับ
ผมขออาสาเป็นทัพหน้าอีกคนครับ  ที่จะช่วยชักนำท่านอื่น ๆ ที่ยังเก้ ๆ กัง ๆ อยู่แถวนี้มาเป็นลูกศิษย์หลวงพ่ออย่างเต็มรูปแบบกันเสียที ( มีคนช่วยงานพระพุทธศาสนาเพิ่มโดยไม่รู้ตัวแฮะ) งานต่อไปท่านอาจารย์ ท่าน พี่ ๆ น้อง ๆ ที่ทรงความดีอยู่แล้ว ก็ช่วย ๆ รับช่วงละกัน
07.07.2008 13:59 (44424)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
ใครพร้อมหรือไม่พร้อมไม่สน ขอเพียงอยาก มาเลยครับ ถ้าชักช้าจะเหมือนผม ที่เสียโอกาสมานานนน....... มาก... ไม่อยากให้เป็นเหมือนผมครับ
พร้อมแล้วกรอกใบสมัคร  สนใจ รอดูรายละเอียดครับ   
        ความดีแรกคือ มโนมยิทธิครับ  ผมขอแนะนำแบบเต็มกำลังครับ เหมาะสำหรับผู้ไม่มีโอกาสฝึกกับครูฝึก (แบบครึ่งกำลังจำเป็นต้องมีครูฝึกช่วยประคับประคอง)  อุปกรณ์การฝึกครับ
          ๑. ธูป ๓ ดอก เทียน หนัก ๑ บาท ๑ เล่ม เงิน ๑ สลึง (หรือมากกว่า ๑ สลึงก็ได้)
          ๒. ดอกไม้ ๓ สี ดอกสีอะไรก็ได้ มีให้ครบ ๓ สี ใช้ดอกไม้พลาสติคได้ครับ ทนดี (ของทั้ง ๓ สิ่งนี้ให้วางในขันหรือในกระทง)
          ๓. กระดาษหรือผ้าสามเหลี่ยมปิดหน้า เขียนด้วยภาษาไทย หรือขอมว่า "นะ โม พุท ธา ยะ" เป็นพระนามย่อขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๕ พระองค์ คือ พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป พระสมณโคดม และพระศรีอาริยเมตไตรย  เวลาปิดหน้าให้เอาด้านแหลมลง  ทำเองได้ครับ

ลำดับขั้นตอนในการฝึก

๑. สมาทานพระกรรมฐาน ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
          ๒. ลุยเลยครับ  หมายถึงปฏิบัติพระกรรมฐานหนะครับ ผู้ฝึกพนมมือเริ่มภาวนา "นะ มะ พะ ธะ"  ถ้ากลัวอารมณ์เฝือ หรือ อะไรก็ตาม ขอบารมีพระรัตนตรัย และท่านท้าวมหาราชช่วยสงเคราะห์ ก็จะปลอดภัย หายห่วงครับ
          ๓. อุทิศส่วนกุศล แล้วเสร็จสิ้นการฝึกครับ ง่ายไหมครับ  เออ .... ผมเองเพิ่งรู้ว่าง่าย ง๊าย ง่าย  ที่โง่ เพราะไม่ลงมือซะที   แหม คนมันไม่ยอมเร่งรัดตนเองนี่นา

ข้อเตือนใจสำหรับผู้ฝึก

๑. ต้องตัดสินใจยอมมอบกายถวายชีวิต อย่าห่วงกังวลอะไรทั้งหมด แม้แต่ตัวจะสั่น ตัวจะล้มดิ้นจนเหนื่อย จะตายก็อย่าเป็นห่วง
          ๒. อย่าให้มีอารมณ์ "อยาก" เกิดขึ้นในขณะฝึก ทำใจให้สบาย เฉย ๆ ภาวนา "นะ มะ พะ ธะ" เรื่อย ๆ ไป นึกว่าไปได้ก็ไป ไปไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เราจะภาวนาของเราเรื่อย ๆ ไป เพื่อเป็นการนึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง ๕ พระองค์ ขอให้ช่วยเรา
          ๓. ทำแบบสบาย ๆ อย่าจดจ่อคำภาวนาตลอดจนเครียด ถ้ามันหายไป อย่าดึงคำภาวนากลับครับ         
          ๔. ถ้าฝึกได้แล้ว อย่าได้มี มานะ คิดว่ากูแน่แล้ว เก่งแล้ว ถ้ายังตัดกิเลสไม่หมดใจเพียงใด อย่าคิดว่าแน่เป็นอันขาด เพราะว่าฌานโลกีย์ย่อมมีการเสื่อมได้
          ๕.ควรฝึกสมำเสมอทุกวัน ฝึกเองครับ มีปัญหาเกิดขึ้นโพสต์มาครับ จะเป็นหน้าที่ของอาจารย์.... ผู้รู้ พี่ ๆ  น้อง ๆ  ที่นี้มีเยอะจะช่วยกันตอบครับ
แก้ไข โดย อุดมเกียรติ เมื่อ 07.07.2008 14:41
07.07.2008 14:39 (44431)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
อันนี้ขอแนะนำให้ปริ๊นส์ออกมา ถ่ายเอกสารเก็บ และท่องให้คล่องครับ

คำสมาทานพระกรรมฐาน  แบบวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ศิษย์หลวงพ่อปาน

คำบูชาพระรัตนตรัย
   โย โส  ภะคะวา   อะระหัง  สัมมาสัมพุทโธ   สวากขาโต   เยนะ   ภะคะวาตา  ธัมโม   สุปะฎิปันโน ยัสสะ  ภะคะวะโต   สาวะกะสังโฆ ตัมมะยัง  ภะคะวันตัง  สะธัมมัง  สะสังฆัง  อิเมหิ  สักกาเรหิ  ยะถาระหัง  อาโรปิเตหิ อภิปูชะยามะ  สาธุ โน ภันเต ภะคะวา  สุจิระปะนิพพุโตปิ  ปัจฉิมมาชะนะตานุกัมปะมานะสา  อิเมสักกาเร  ทุคคะตะปัณณาการะภูเต  ปฏิคคัณหาตุ อัมหากัง  ทีฆรัตตัง    หิตายะ สุขายะ
           อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ  ภะคะวา พุทธัง  ภะคะวันตัง  อภิวาเทมิ  (กราบ)
           สวาขาโต  ภะคะวะตาธัมโม  ธัมมัง  นะมัสสามิ                         (กราบ)
           สุปฏิปันโน  ภะคะวะโต  สาวะกะสังโฆ  สังฆัง นะมามิ                (กราบ)

คำขอขมาพระรัตนตรัย

สัพพัง  อะปะราธัง  ขะมะถะ  เม ภันเต  อุกาสะ  ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง   อะปะราธัง  ขะมะถะ  เม  ภันเต  อุกาสะ  ขะมามิ  ภันเต

ถ้าไม่มั่นใจในศีล  เพิ่มบทนี้ครับ (ผมเพิ่มเองครับ)
      ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอธิษฐาน ปฏิญาณตน รักษาศีล 5 ให้บริสุทธิ์มั่นคงตลอดไป  อิมานิปัญจะสิกขาปทานิ  สมาทิยามิ

คำสมาทานพระกรรมฐาน

นะโม  ตัสสะ  ภะคะวะโต  อะระหะโต  สัมมาสัมพุทธัสสะ  (3 จบ)
        อิมาหัง  ภะคะวา  อัตตะภาวัง  ตุมหากัง  ปริจจะฉามิ  ข้าแต่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญ   ข้าพพระพุทธเจ้า ขอมอบกายถวายชีวิตแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุธเจ้า  ข้าพระพุทธเจ้า
ขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์   พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์  พระธรรม
และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย   ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา  มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และพระเดชพระคุณ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงเป็นที่สุด ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะ พระกรรมฐานทั้ง  40 ทัศ   พระปิติทั้ง  5   และวิปัสสนาญาณทั้ง  9      ขอพระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ  พระปิติทั้ง 5  และวิปัสสนาญาณทั้ง  9 จงมาบังเกิดปรากฏ  ในกายทวาร   ในวจีทวาร  ในมโนทวาร  ของข้าพพระพุทธเจ้า  ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด   ??.ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า  ขึ้นสู่ภาวะเมฆจิต  สามารถกำหนดจิต   รู้ภาวการณ์ต่างๆ  ทั้งเหตุ   ผล   อดีต   อนาคต   และปัจจุบัน   ได้ทุกขณะจิตที่ปรารถนาจะรู้   เมื่อรู้แล้วขอให้เห็นภาพนั้นได้ชัดเจนแจ่มใสและพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกๆประการ  เหตุที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า  ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้นโดยมิต้องกำหนดจิตแม้แต่ประการใด ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด  ( เมื่อ  หายใจเข้าภาวนาว่า  นะมะ มะหายใจออกภาวนาว่า  พะ  ทะ )

คำอุทิศส่วนกุศล
        อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ.โอกาสนี้ ข้าพเจ้า
ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี   ชาตินี้ก็ดีขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิหรรม ให้แก่ข้าพเจ้า  ตั้งแต่วันนี้ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพาน
       และ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ  และพญายมราช  ขอเทพเจ้าทั้งหลาย  และพญายมราช  จงโมทนาส่วนกุศลนี้  ขอจงเป็นสักขีพยาน  ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
       และขออุทิศส่วนกุศล นี้ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว  ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี  เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี    เป็นญาติก็ดี   มิใช่ญาติก็ดี   ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้   พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ  ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
       ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว  ณ  โอกาสนี้  ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า ทั้งหลาย  ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด
                    อะระหัง  สัมมาสัมพุทโธ  ภะคะวา  พุทธัง  ภะคะวันตัง  อภิวาเทมิ        (กราบ)
                    สวาขาโต   ภะคะวะตา   ธัมโม  ธัมมัง  นะมัสสามิ                                 (กราบ)
                    สุปฏิปันโน  ภะคะวะตา  สาวะกะสังโฆ    สังฆัง  นะมามิ                       (กราบ)
แก้ไข โดย อุดมเกียรติ เมื่อ 09.07.2008 10:59
07.07.2008 14:46 (44433)
nirvanarz
หลวง

842 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 20136
ได้รับ : 15255
ผมรบกวนขอคำปรึกษา คำแนะนำ จากพี่อุดมเกียรติและทุกๆ ท่านในกระทู้นี้ด้วยครับ
http://www.konmeungbua.com/forum/topic5187.html
07.07.2008 14:54 (44434)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา

ผมรบกวนขอคำปรึกษา คำแนะนำ จากพี่อุดมเกียรติและทุกๆ ท่านในกระทู้นี้ด้วยครับ
http://www.konmeungbua.com/forum/topic5187.html
07.07.2008 15:06 (44437)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
Re: มาฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังด้วยตนเองที่บ้าน ได้ผล 100 %
และแล้วก็เป็นดังนี้ครับ
วันที่ 1 อุปจารยังทรงไม่ค่อยอยู่เลยครับ นั่งสัก20 กว่านาทีเอง ขอพักก่อน จะตี 1 แล้ว
วันที่ 2 เหมือนเดิมครับ เพราะค่อนข้างนอนดึก
วันที่ 3 คิดว่าจะผลัดเป็นพรุ่งนี้  แน่ะ ความเลวมันกะลังตามมา ง่วงแล้ว  ....อ้าว เราตั้งใจแล้วนี่นา จะมาล้มกลางคันเหรอ ซักหน่อยน่า................  5 นาทีเองครับดิ้นพลาด ๆ เป็นลูกข่างเลยครับ ตายเป็นตาย ดูซิ จะไปถึงไหน  ประมณ 5-6 นาทีได้ครับ เหนื่อยมาก ต้องหายใจทางปากตลอดเวลา  ลุกต่อไม่ได้แล้วครับ มันจะอ๊วก นอนแช่รักษาอารมณ์อยู่อย่างนั้น............    วันต่อ ๆ ไปจะเล่าต่อ  เรียกน้ำย่อยก่อนครับ
ใครผ่านประสบการณ์ตรงนี้มาแล้ว และก้าวผ่านไปได้อย่างไร  มาช่วยผมหน่อยครับ หลากหลายสไตล์ยิ่งดีครับ
09.07.2008 11:09 (44656)
B62
หมื่น

1388 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 1874
ได้รับ : 33721
Re: มาฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังด้วยตนเองที่บ้าน ได้ผล 100 %
ทําไปเรื่อยๆครับเเบบวิ่งมาราธอนไม่เน้นความเร็วเน้นถึงจุดเป้าหมายครับ..........
จะช่วยเชียร์อยู่ในสนามเพราะตัวเองก็ลงวิ่งอยู่ในสนามด้วยเหมือนกัน......ไม่รู้ว่าจะวิ่งไปจนเข้าถึงเส้นชัยหรือเปล่า
09.07.2008 11:58 (44660)
tonsawet
หมื่น

406 ข้อความ
โมทนา
ให้ : 4103
ได้รับ : 6399
อย่าลืมช่วยงานพระศาสนาและงานสาธารณะกุศลอย่างต่อเนื่องพร้อมทั้งเจริญอภิญญาสมาบัติครับ
มีเงินช่วยลงเงิน ไม่มีเงินช่วยลงแรง ไม่มีแรงช่วยลงหัวคิด

ผลของการช่วยงานพระศาสนาและสาธารณะประโยชน์บ่อยๆโดยไม่หวังผลตอบแทน ปรารถนาเพียงตัดความโลภ จรรโลงพระศาสนาและนิพพานในชาตินี้ จะทำให้คลายกฏแห่งกรรม ที่พวกเราสะสมเนื่องจากเป็นนักรบติดตามหลวงพ่อมาตลอด16อสงไขย

ครูบาอาจารย์ท่านยืนยันว่า จะเกิดปัญญาบรรลุธรรมโดยง่าย

ดูปฏิปทาอาจารย์ไก่ท่านเป็นตัวอย่างครับ ท่านก็ทำตามหลวงพ่อแนะนำมาเช่นกัน
09.07.2008 15:37 (44695)
piangorr
ขุน

118 ข้อความ
โมทนา
ให้ : 1
ได้รับ : 1046
โมทนาสาธุครับผม
09.07.2008 23:11 (44737)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
  เริ่มฝึกถึงวันที่ 5-6 ยิ่งสั้นลงครับ จาก 5 นาที เป็น 2 นาที เป็น 1 นาที ก็เกิดปีติอย่างรุนแรงชนิดยั้งตัวไม่ทันครับ ........  จริง ๆ แล้ว ไม่ควรยั้งตัว ต้องปล่อยสุด ๆ ครับ ตายเป็นตาย...........  นี่เพียงตัวอย่างกลาง ๆ ครับ เค้าว่าหลายคน ไวกว่านี้เยอะ.........
10.07.2008 10:31 (44774)
แช๊ะ! แช๊ะ!
หลวง

774 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 14998
ได้รับ : 17806
ขอบคุณ คุณอุดมเกียรติครับ ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา.
ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่พอเวลาปิติ เข้า ก็ Down ลงมาที่คำภาวนาอีก ไปไม่ได้สักที แต่พอลองใหม่  ปิติเข้า  ตัวแข็งตั้งแต่ท้องถึงคอ
คำภาวนาหายไป เสียงหายไป นานเป็น ชั่วโมง ก็ออก แล้วก็เลิก สุดท้ายก็ เหมือนเดิม  ...พอมีคำแนะนำบ้างไหมครับ
11.07.2008 02:03 (44848)
พ่อพิมพ์
หมื่น

31 ข้อความ
โมทนา
ให้ : 65
ได้รับ : 664

ทําไปเรื่อยๆครับเเบบวิ่งมาราธอนไม่เน้นความเร็วเน้นถึงจุดเป้าหมายครับ..........
จะช่วยเชียร์อยู่ในสนามเพราะตัวเองก็ลงวิ่งอยู่ในสนามด้วยเหมือนกัน......ไม่รู้ว่าจะวิ่งไปจนเข้าถึงเส้นชัยหรือเปล่า

ถึงฝั่งแน่นอนคับ ให้มั่นใจ ดูพระมหาชนกเป็นตัวอย่างคับ
11.07.2008 09:36 (44859)
อุดมเกียรติ
หลวง

153 ข้อความ

โมทนา
[quote author=Jit link=topic=5200.msg44848#msg44848 date=1215716634]
  กำลังฌาณลดลง จะกลับมาที่คำภาวนาให้ทำใหม่อยู่อย่างนั้น จุดประสงค์คือต้องไต่ฌาณให้ถึงฌาณสี่ จะออกแบบเต็มกำลัง  ถ้าเป็นพุทธภูมิต้องสู้กันหน่อย  สำหรับคนที่ฝึกใหม่ แต่มีฐานของฌาณสี่มาก่อน  ก็จะไม่มีอาการอย่างนี้ อาจออกไปได้ง่าย ๆ
ทำไปเถอะครับ เราเรียนทางโลกใช้เวลารวมกันตั้งแต่อนุบาลถึงปริญญา เสียเวลาตั้ง  20  ปี ยังเลวอยู่แค่นี้  นี่ต่อให้เป็นปี  สองปี ก็ไม่ควรท้อ ถ้าสำเร็จมันยิ่งใหญ่กว่าจบด๊อกเตอร์ไม่รู้กี่ล้านใบ  แต่จริง ๆ แล้วมาถูกทาง มีอิทธิบาทสี่ สามเดือนก็นานเกินไปครับ
11.07.2008 11:04 (44868)
nirvanarz
หลวง

842 ข้อความ

โมทนา
ให้ : 20136
ได้รับ : 15255
ขอเล่าประสบการณ์บ้างครับ ถ้าลองมานั่งไล่ระดับฌานผมบอกได้เลยว่าผมไปไม่เคยถึงฌาน4 สักที เพราะหูมันยังได้ยินเสียงตลอด แต่มันไม่รำคาญนะ
ช่วงหลังปีติลดลงไปเยอะ ความรู้สึกเหมือนมีแสงสว่างนำแล้วตัวค่อยๆ เอนไปข้างหลังจนทานไม่ไหว ต้องนอนไปเลย บางครั้งขาจะสั่นแบบเกร็งๆ
แล้วก็จะมีความรู้สึกวูบวาบๆ เสียวในช่องท้องเหมือนใจมันจะขาด ก็จะกำหนดขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรดคลุมกายข้าพเจ้า
นึกถึงภาพพระพุทธเจ้าไว้ในใจ แต่ก็ยังไม่ถึงกับหลุดออกไปสักที พอรู้สึกว่ายังไปไม่ได้ก็จะลุกขึ้นมานั่งภาวนา นะมะพะทะ ต่อไป

*** หากการปฏิบัติของผมยังไม่ถูกต้องเหมาะสมประการใด ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ ***
แก้ไข โดย nirvanarz เมื่อ 12.07.2008 13:36
11.07.2008 17:54 (44910)
หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 >> 
ไปที่ :

ค้นหา

พจนานุกรม
eXTReMe Tracker
Page generated in 0.652698 seconds.